Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) NEC

Go Back   Diễn đàn Kỹ Thuật Truyền Động Thủy Lực (Hydraulic Forum) > THIẾT KẾ - TÍNH TOÁN - LỰA CHỌN HỆ THỐNG THỦY LỰC > Motor thủy lực

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-08-2009, 11:00 AM
haipham.Co haipham.Co is offline
Junior Member

Default thiết kế tời thuỷ lực cần cẩu tàu thuỷ

em muốn thiết kế tời nâng hàng cho cần cẩu derrick lắp trên tàu thuỷ
sức nâng là 20 tấn ( cáp hàng em đi là 4 lượt ) tức là lực kéo trên tang tời 5 tân . tốc độ là 12m/ph ( tốc độ của ngáo cẩu ) tức là tốc độ tời là 24 vòng / phút với tang tời d=600 . em tính áng chừng thế
vậy cần bơm thuỷ lực như thế nào và motor thuỷ lực như thế nào? em xin cam ơn
Old 30-08-2009, 09:26 PM
Thợ máy Thợ máy is offline
Administrator

Trích:
Nguyên văn bởi haipham.Co View Post
em muốn thiết kế tời nâng hàng cho cần cẩu derrick lắp trên tàu thuỷ
Bác mô tả cái cẩu này một chút nhé. Nếu có được mấy tấm hình thì tốt quá. Quả thực tôi chưa nghe về cầu derrick. Thanks.
Old 01-09-2009, 06:56 PM
LẠC HẬU LẠC HẬU is offline
Hội viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi Thợ máy View Post
Bác mô tả cái cẩu này một chút nhé. Nếu có được mấy tấm hình thì tốt quá. Quả thực tôi chưa nghe về cầu derrick. Thanks.
Tôi nhanh nhẩu đoảng một tí, hình như "DERRICK CRANE" là cẩu có cần dạng khung cứng, nâng hạ cần bằng cáp, hình của nó đây thì phải.
Old 01-09-2009, 07:09 PM
admin admin is offline
Administrator

Để tính toán các thông số của tời/motor thủy lực, bạn tham khảo mạch "Thiết kế tời kéo thủy lực" cũng trong phần này.

Vì dữ liệu bạn đưa ra chưa đủ nên tôi tạm bổ sung các dữ liệu như sau:
- Đường kính tang tời: 600 mm
- Đường kính cáp: 16 mm
- Lực kéo cáp trên tang tời: 5 tấn
- Số cáp trên tang: 4 lớp
- Tốc độ kéo dây: 12 m/phút (ở lớp ngoài cùng)

Các thông số tính toán các thông số lực kéo/mô men/tốc độ quay của motor thủy lực và áp suất làm việc được thể hiện trong bảng tính dưới đây.

Các thông số trong bảng nêu trên được tính cho bơm/motor lựa chọn như sau:
- Bơm bánh răng: Lưu lượng riêng của bơm: 32 ccm/rev
- Động cơ điện: 15 kW, n = 1450 rpm
- Motor thủy lực kiểu radial piston: Lưu lượng riêng: 700 ccm/rev
- Hộp số cơ khí có tỷ số truyền: i = 11
- Các hiệu suất chọn = 0.95
Old 04-09-2009, 10:28 PM
Junior Member

không phải rồi anh ơi thiét kế như anh thì bán nhà đi đền đấy
quả thực em có các thông số của motor , bơm thuỷ lực motor thuỷ lực , hộp số hành tinh rồi . tất cả các thông số trên là thực tế em đã làm bên ngoài và đã cẩu được 20 ton rồi nhưng đây là em làm theo thiết kế của người khác người ta giấu nghề không cho em biết là tại sao lại có các thông số như thế nên em lên đây hỏi có anh nào biết giáo trình nào dạy thiết kế loại này thì cho em coi với không thì ngồi dỗi send vào mail này cho em nhớ : ducquepham@gmail.com
Old 05-09-2009, 09:21 AM
Thợ máy Thợ máy is offline
Administrator

Trích:
không phải rồi anh ơi thiét kế như anh thì bán nhà đi đền đấy
quả thực em có các thông số của motor , bơm thuỷ lực motor thuỷ lực , hộp số hành tinh rồi . tất cả các thông số trên là thực tế em đã làm bên ngoài và đã cẩu được 20 ton rồi nhưng đây là em làm theo thiết kế của người khác người ta giấu nghề không cho em biết là tại sao lại có các thông số như thế nên em lên đây hỏi có anh nào biết giáo trình nào dạy thiết kế loại này thì cho em coi với không thì ngồi dỗi send vào mail này cho em nhớ : ducquepham@gmail.com
Sao lại phải bán nhà đền hả bạn "Phạm Đức Quế - Haipham.Co"? Bạn thấy bài tính của bác ADMIN có chỗ sai so với yêu cầu của đầu bài nêu trên? Bạn chỉ ra chỗ sai đó nhé.

Bạn nói không biết cách tính toán/thiết kế nhưng lại biết rõ các thông số làm việc của hệ thống này (bạn đã làm?). Vậy thì hãy đưa các thông số đó lên để anh em diễn đàn giúp bạn tính toán kiểm tra.
Old 06-09-2009, 04:40 PM
Junior Member

Smile

vâng anh admid đây là thông số em đã làm thực tế bên ngoài và đã cẩu được 20 ton trên móc còn trên tang tời lực kéo đã thử là 5,5 ton
thông số kỹ thuật : - Bơm pittong : lưu lượng riêng của bơm 80 ccm/ rev
- Động cơ điện : 55 kw , n= 1450 v/ p
- Motor thuỷ lực kiểu pittong hướng trục . lưu lượng riêng 107 ccm / rev . áp suất làm việc lớn nhất : 210 Bar
- Hộp số hành tinh : i = 100
A bảo em chỉ anh sai ở đâu thì em chiu chỉ thấy thiết kế với các thông số admid đưa khác xa so với em đã làm thì nói là bán nhà thôi
Đó Amid có tài liệu thiết kế thì so sánh thử với các thông số trên của em rồi online lại nhớ
send luôn bản tính và tài liệu lên nhớ . ok
Old 07-09-2009, 03:02 PM
admin admin is offline
Administrator

Trích:
vâng anh admid đây là thông số em đã làm thực tế bên ngoài và đã cẩu được 20 ton trên móc còn trên tang tời lực kéo đã thử là 5,5 ton
thông số kỹ thuật : - Bơm pittong : lưu lượng riêng của bơm 80 ccm/ rev
- Động cơ điện : 55 kw , n= 1450 v/ p
- Motor thuỷ lực kiểu pittong hướng trục . lưu lượng riêng 107 ccm / rev . áp suất làm việc lớn nhất : 210 Bar
- Hộp số hành tinh : i = 100
A bảo em chỉ anh sai ở đâu thì em chiu chỉ thấy thiết kế với các thông số admid đưa khác xa so với em đã làm thì nói là bán nhà thôi
Đó Amid có tài liệu thiết kế thì so sánh thử với các thông số trên của em rồi online lại nhớ
send luôn bản tính và tài liệu lên nhớ . ok
Đường kính tang tời và đường kính cáp trong trường hợp của bạn là bao nhiêu?

Với thông số bạn đưa, tôi sử dụng các thông số bơm/motor piston lưu lượng cố định của Rexroth trong bộ MOBILEX GFT0050 - như trong tài liệu dưới đây và có được lực kéo max được những... 15 tấn (Cable Pull max 150 kN).

Nếu vẫn sử dụng đường kính tang 600 và đường kính cáp 16 như tôi tính ở bài trước và sử dụng các bơm/motor/hộp số của bạn thì kết quả tính toán như bảng dưới đây:

Theo tôi thiết kế của các bạn (55 kW) đã thừa công suất vì áp suất thực tế ở motor chỉ cần đến 120 bar.

Nếu so sánh với yêu cầu ban đầu của bạn thì tốc độ cuốn cáp lên đến 21.5 mét/phút (yêu cầu là 12 mét/phút). Như vậy cũng bị ... thừa công suất

Nếu tôi thiết kế cẩu này thì sẽ sử dụng bơm thay đổi lưu lượng để tiết kiệm công suất mà vẫn đảm bảo tốc độ làm việc (trung bình) của cẩu.
Old 07-09-2009, 10:39 PM
Junior Member

ok thank a admin về cơ bản e thấy a admin tính như thế là tương đối sát với e nghĩ
đường kính tang tời là 600 cable phi 24 cơ
nhưng tốc độ ở đây a admin tính là tốc độ cáp 1 lượt hay 2 lượt tốc độ ngáo ay nêu là 1 lượt thì 2 lượt nó là 21,5 /2 bằng 11m/phut rồi còn gì
nhưng thông thường em thấy khi cẩu hàng at làm việc là 150 bar cơ
anh đã tính đến các hệ số của chuyển động cơ khí bên ngoài chưa vd như các khớp nối , buli ay
dùng bơm thay đổi sản lượng thì đúng là tốt thật rồi vì nó có mấy chế độ ấy
vd như ở cẩu ihi ấy nó chạy được 3 tốc độ tương ứng với nó là 3 mức tải như 36m/p với tải nhỏ hơn 5ton .16m/p với tải từ 5-20 ton còn với tải trên 20 ton tốc độ chỉ còn 8m/p cẩu này cẩu được những 30 ton cơ
nhưng giá thành nó cao vì bơm nó đắt cùng với trang thiết bị bên trong nó loằng ngoằng đắt gấp 3 lần cẩu chỗ em làm
nhưng sao anh admin lại tính ra lực kéo trên tang tời là 15 ton nhở sao to thế nhở chỗ em chạy chỉ kéo được 7 ton là hết bar rồi
admin xem lại nhớ em cũng xem lại hộp số hành tinh có phait i=100 ko hay i = 50
mà tài liệu gì hay thế send vào mail cho haipham.co nhé : ducquepham@gmail.com thank admin
Old 08-09-2009, 07:49 PM
admin admin is offline
Administrator

Trích:
nhưng tốc độ ở đây a admin tính là tốc độ cáp 1 lượt hay 2 lượt tốc độ ngáo ay nêu là 1 lượt thì 2 lượt nó là 21,5 /2 bằng 11m/phut rồi còn gì
Tôi không hiểu khái niệm về chi tiết "ngáo" của bạn. Bạn giải thích cho tôi rõ nhé. Thanks.

Trích:
nhưng thông thường em thấy khi cẩu hàng at làm việc là 150 bar cơ
Áp suất 119 bar là độ chênh áp giữa cửa vao và ra motor. Áp suất của hệ thống (thường đo ở cửa ra của bơm) lên đến 150 bar thì cũng đúng thôi mà.

Trích:
anh đã tính đến các hệ số của chuyển động cơ khí bên ngoài chưa vd như các khớp nối , buli ay
Nếu đã dùng bộ hộp số cơ khí hành tinh thì nó gắn trực tiếp vào tang tời (các trục dẫn động thẳng hàng) nên không có pully hay khớp nối gì đúng không?

Trích:
dùng bơm thay đổi sản lượng thì đúng là tốt thật rồi vì nó có mấy chế độ ấy
vd như ở cẩu ihi ấy nó chạy được 3 tốc độ tương ứng với nó là 3 mức tải như 36m/p với tải nhỏ hơn 5ton .16m/p với tải từ 5-20 ton còn với tải trên 20 ton tốc độ chỉ còn 8m/p cẩu này cẩu được những 30 ton cơ
Đúng thế. Ngoài ra bạn có thể để ý trong bảng tính của tôi (bơm/motor lưu lượng cố định), tốc độ cáp tăng dần từ lớp trong cùng ra đến ngoài cùng tương ứng với tải trọng kéo giảm dần. Nếu sử dụng bơm/motor lưu lượng thay đổi thì sẽ điều khiển được tốc độ kéo linh hoạt theo từng chế độ nâng tải khác nhau.

Trích:
nhưng giá thành nó cao vì bơm nó đắt cùng với trang thiết bị bên trong nó loằng ngoằng đắt gấp 3 lần cẩu chỗ em làm
Đổi lại nó tiết kiệm đáng kể công suất tiêu thụ của động cơ điện và do đó tổng chi phí vận hành trong suốt cuộc đời của cẩu sẽ nhỏ.

Trích:
nhưng sao anh admin lại tính ra lực kéo trên tang tời là 15 ton nhở sao to thế nhở chỗ em chạy chỉ kéo được 7 ton là hết bar rồi
Đấy là tôi so sánh tời của Germany thiết kế sử dụng cùng loại bơm/motor và hộp số hành tinh cùng tỷ số truyền. Theo kinh nghiệm của tôi, áp suất làm việc của loại tời Germany này khá cao, đến 350 bar max đấy.
Nếu hệ thống của bạn có công suất đến 55 kW mà không có áp suất cao thì có thể hệ thống của bạn chưa được thiết kế tối ưu hoặc/và hiệu suất quá thấp và kết cấu cơ khí hiệu suất thấp.
Trả lời

Tags
cẩu thủy lực, motor thủy lực, tời kéo, tời thủy lực, thủy lực

Quuyền Hạn Của Bạn